[x] ปิดหน้าต่างนี้
Powered by ATOMYMAXSITE 2.5
อบต.ท่างาม อำเภอวัดโบสถ์ จังหวัดพิษณุโลก
ยินดีต้อนรับคุณ บุคคลทั่วไป  
English Chinese (Simplified) Chinese (Traditional) French German Italian Japanese Korean Portuguese Russian Spanish Vietnamese Thai     
ค้นหา   
ยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บไซต์องค์การบริหารส่วนตำบลท่างาม ตำบลปลอดยาเสพติด เศรษฐกิจดี วิถีพอเพียง ชุมชนเข้มแข็ง สืบสานวัฒนธรรม ก้าวล้ำเทคโนโลยี
เมนูหลัก
poll

   คุณคิดว่าเวปนี้เป็นอย่างไร


  1. ดีมาก
  2. ดี
  3. ปานกลาง
  4. แย่
  5. แย่มาก


พยากรณ์อากาศ
 
ค้นหาจาก google
Facebook อบต.ท่างาม
ลิงค์หน่วยงาน
e-Learning
e-Learning

  
ข้อมูลภูมิปัญญาท้องถิ่น  
 

  หมู่  1  
           1. นางน้ำค้าง   เม่นสิน     บ้านเลขที่  22/1 อายุ  67 ปี  ประเภท  นวดแผนไทย
           2. นายสมนึก   อยู่ตา    บ้านเลขที่  8/1    อายุ  68 ปี  ประเภท  จักสาน
     หมู่  2
           1.
     หมู่ 3
           1. นายโพธิ์    โตน้อย   บ้านเลขที่  205 อายุ  -  ปี   ประเภท  ไม้กวาดทางมะพร้าว
           2. นายรื่น    คงดี    บ้านเลขที่  15 อายุ  -  ปี   ประเภท  จักสาน
           3. นางสุวรรณ  โตน้อย   บ้านเลขที่  205 อายุ  -  ปี   ประเภท  จักสาน
           4. นาวไสว คงดี    บ้านเลขที่  15 อายุ  -  ปี  ประเภท  จักสาน
           5. น.ส.สังเวียน คนดี    บ้านเลขที่  15 อายุ  -  ปี  ประเภท  จักสาน
           6. นายสนัด สละมุณี   บ้านเลขที่  18/1 อายุ  -  ปี  ประเภท  ไม้กวาดทางมะพร้าว
           7. นายโรย อ่ำอ่วม   บ้านเลขที่  16 อายุ  -  ปี  ประเภท  จักสาน
           8. นายชาญ สมเดช   บ้านเลขที่  193/1 อายุ -   ปี  ประเภท  ช่างตีเหล็ก
           9. นายสุรินทร์ แก้วทิม   บ้านเลขที่ 268 อายุ -  ปี  ประเภท  ถักแห
          10. นายสี  โตน้อย   บ้านเลขที่  5 อายุ -  ปี  ประเภท  งานช่างไม้
          11. นายพลิ้ว ม่วงเฟื่อง  บ้านเลขที่ ½ อายุ -  ปี  ประเภท  การทำขนมไทย
          12. นางล้อม ม่วงเฟื่อง  บ้านเลขที่ ½ อายุ -  ปี  ประเภท  การทำขนมไทย
          13. น.ส.น้ำหน่า เหม็นเกิด  บ้านเลขที่ 4 อายุ -  ปี  ประเภท  การทำขนมไทย
          14. นางหยัน จงพ่วง   บ้านเลขที่ 70/2 อายุ-  ปี ประเภท  การทำขนมไทย
          15. นายทัศนัย สิงห์ลี   บ้านเลขที่  242 อายุ -  ปี ประเภท  งานช่างไฟฟ้า
          16. นายสำรอง  ฤทธิ์จีน   บ้านเลขที่  117 อายุ -  ปี ประเภท  ช่างไม้และก่อสร้าง
          17. นายจำรัส อิ่มหมี   บ้านเลขที่  268 อายุ -  ปี  ประเภท  ช่างไม้และก่อสร้าง
          18. นายมานพ บัวมา    บ้านเลขที่  40 อายุ -  ปี  ประเภท  ซ่อมเครื่องยนต์
     หมู่  4
           1. นายประทีป   บุญเทียน    บ้านเลขที่  35/1   อายุ  -  ปี  ประเภท  รักษากระดูกด้วยน้ำมันงา
           2. นายพนม    จันทร์คง    บ้านเลขที่  189   อายุ -   ปี  ประเภท  พ่นเส้นแบบโบราณ
           3. นางพาน    แก้วดี    บ้านเลขที่  1/1   อายุ -   ปี  ประเภท  ตำยาสมุนไพร
           4. นายรวม   คงเอี่ยม   บ้านเลขที่  211   อายุ  -  ปี  ประเภท  การจักสานเข่ง
           5. นางทองล่วน  ทองเนียม   บ้านเลขที่  37/1  อายุ   -  ปี  ประเภท  ดูหมอไพ่ยิปซี
           6. นายจุน   ทองเนียม   บ้านเลขที่  37   อายุ  -  ปี  ประเภท  เป็นช่างไม้  
           7. นางสำเภา   บางสีองค์   บ้านเลขที่  57   อายุ   -  ปี  ประเภท  สานหมวกด้วยไม้ไผ่
           8. นายชัยกิจ   อุ่นวงค์   บ้านเลขที่  226   อายุ   -  ปี  ประเภท  จักสานตะกร้า,เข่ง
           9. นายเสวก   ชูวงษ์    บ้านเลขที่  17   อายุ    - ปี  ประเภท  น้ำตาลแปรรูป
     หมู่  5
           1. นายฉลอง   ฤทธิ์จีน   บ้านเลขที่  16    อายุ  84 ปี  ประเภท  หัตกรรม
           2. นางสมบูรณ์  หาญน้อย  บ้านเลขที่  10    อายุ  81 ปี  ประเภท  หัตถกรรม
           3. นายดี    คำมีมา   บ้านเลขที่   56    อายุ  57 ปี  ประเภท  ศิลปวัฒนธรรม
     หมู่  6
           
1. นายประจวบ   ทองพูล          บ้านเลขที่.  64    อายุ.65 ปี   ประเภทเกษตรผสมสาน
           2. นายสนาม  พุกไชยนาม                  บ้านเลขที่ 303   อายุ61  ปี    ประเภท จักสานไม้ไผ่
     หมู่  7
          
1. นายเที่ยง ตุ้มเรือง   บ้านเลขที่  189 อายุ  72  ปี  ประเภท  ดนตรีไทย (ปี่)
           2. นางก้าน อุ่นวงค์   บ้านเลขที่  43 อายุ  57  ปี  ประเภท  นวดแผนโบราณ
           3. นายประจวบ น้อยเดช   บ้านเลขที่  4 อายุ  56  ปี  ประเภท  ช่างไม้
     หมู่  8
           1. นายเวง        ธูปบูชา        บ้านเลขที่  128/1อายุ  68   ปี  ประเภท  จักสาน
           2. นายเสวย     ฉัตรแก้ว      บ้านเลขที่  129   อายุ  72  ปี   ประเภท  จักสาน
           3. นางสนอง    ธูปบูชา       บ้านเลขที่  27     อายุ  39  ปี   ประเภท    จักสาน
           4. นายสุทน      ดายี่            บ้านเลขที่  66/1  อายุ  51  ปี   ประเภท   หมอน้ำมัน
      หมู่ 9
           1. นายยอม   ไมตรีจิตร  บ้านเลขที่  3   อายุ  78  ปี  ประเภท ดนตรีไทย
           2. นายสมศักดิ์   เสือคง   บ้านเลขที่  32   อายุ  48  ปี  ประเภท งานเหล็กทุกชนิด
           3. นายฉิม    อยู่ตาล   บ้านเลขที่  11   อายุ  53  ปี  ประเภท งานจักสานงานไม้ไผ่
           4. นายชื้น    ไชยมี   บ้านเลขที่  115   อายุ  67  ปี  ประเภท  ช่างทำบ้าน
           5. นายสมชาย   ไชยมี   บ้านเลขที่  99   อายุ  59  ปี  ประเภท  ช่างทำบ้านไม้ บ้านปูน
      หมู่  10
           1.  นายสาย กุลคง         บ้านเลขที่ 59/1  อายุ   69 ปี    ประเภท    หมอพ่นเส้น.
           2. นางนกหวีด  อุ่นวงค์     บ้านเลขที่   32    อายุ   66  ปี  ประเภท    ยาสมุนไพร
           3. นางชลอม      อุ่นวงค์     บ้านเลขที่  190   อายุ   56  ปี  ประเภท    หมอดูคนทรง
           4.  นายสด  กุลคง         บ้านเลขที่  59/2 อายุ   67  ปี  ประเภท    จักรสานไม้ไผ่
      หมู่  11
           1.  นายเต็ม     อุ่นวงค์     บ้านเลขที่  35   อายุ   79  ปี  ประเภท  สานกระบุงลายโบราณ
           2.  นายพ่วง    อุ่นวงค์   บ้านเลขที่  54/1  อายุ   64  ปี  ประเภท   เกลื่อนฝี   พ่นตาแดง
           3.  นายตุ๋ย      อุ่นวงค์   บ้านเลขที่  41/1  อายุ   69  ปี   ประเภท  รักษาเกี่ยวกับสุนัขกัด
           4.  นางพา      โกษากรณ์  บ้านเลขที่  191   อายุ   57  ปี   ประเภท  ร่างทรง บายศรี
      หมู่  12
           1.  นายไพทูรย์ พุทธโกศล  บ้านเลขที่  - อายุ    -    ปี   ประเภท  จักสานไม้ไผ่
           2.  นายชะลอ รัศมี    บ้านเลขที่ - อายุ    - ปี   ประเภท  จักสานไม้ไผ่
           3.  นายประเสริฐ  เทียนหลำ  บ้านเลขที่ - อายุ    -   ปี   ประเภท  ประเพณีวัฒนธรรม
           4.  นางวิเชียร หลงแขก  บ้านเลขที่ - อายุ    -   ปี   ประเภท  ขนมไทย
      หมู่  13
           1.  นายวอน    เนียมมา       บ้านเลขที่  275  อายุ  64  ปี  ประเภท  จักสานตะเข่ง , สุ่มไก่
           2.  นายบุญเรือง   แชมี    บ้านเลขที่  280   อายุ  50  ปี  ประเภท  พ่นตะพ้านเด็กแรกเกิด
           3.  นางเหลี่ยม    ธูปบูชา   บ้านเลขที่ 107/1  อายุ  62  ปี   ประเภท  จับเส้น
     
           1. ประเพณีการแข่งขันเรือยาวประเพณี
           2. การทำบุญกลางบ้าน
           3. การรดน้ำดำหัวญาติผู้ใหญ่ผู้สูงอายุในวันสงกรานต์
           5. จุดเทียนถวายพระพรในวันที่ 5 ธันวาคม ของทุกปี
           6. พิธีทรงเจ้า  ไหว้ครู และบายศรี
           7. การละเล่นพื้นบ้าน  
           8. วันลอยกระทง
           9. วันขึ้นปีใหม่
         10. สรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ
         11. พัฒนา วัดโรงเรียน ป่าไม้  ปลูกป่าในชุมชน
 
          1. วัดเสนาสน์
          2. บึงปักตามี
          3. แก่งแม่น้ำเจ็ดแคว
          4. บริเวณบึงตา จำนวน 50 ไร่
          5. สวนไผ่เลี้ยงทวาย-สวนผักปลอดสารพิษ